Có được mở địa điểm kinh doanh khác tỉnh không ?
Kính gửi quý công ty. Hiện công ty tôi đang có trụ sở ở hà nội và có nhu cầu mở địa điểm kinh doanh trong thành phố Hồ Chí Minh. Vậy tôi có được phép mở chi nhánh như vậy không? Mong luật sư tư vấn giúp ạ.

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Tín Nhiệm. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:
- Nghị định 108/2018/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của nghị định số 78/2015/NĐ-CP ngày 14 tháng 9 năm 2015 của chính phủ về đăng ký doanh nghiệp.

2. Luật sư tư vấn:
Căn cứ theo quy định tại mục 9 Nghị định 108/2018/NĐ-CP sửa đổi khoản 2 điều 33 về thông báo lập địa điểm kinh doanh như sau: " Địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp có thể ở ngoài địa chỉ đăng ký trụ sở chính " .

Đây là một quy định mới của pháp luật, bởi lẽ, theo quy định của nghị định số 78/2015/NĐ-CP thì "Doanh nghiệp chỉ được lập địa điểm kinh doanh tại tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính hoặc đặt chi nhánh ".

Theo đó, trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày quyết định lập địa điểm kinh doanh, doanh nghiệp gửi thông báo lập địa điểm kinh doanh đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi đặt địa điểm kinh doanh. Nội dung thông báo gồm:

+ Mã số doanh nghiệp;

+ Tên và địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp hoặc tên và địa chỉ chi nhánh (trường hợp địa điểm kinh doanh được đặt tại tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi chi nhánh đặt trụ sở);

+ Tên, địa chỉ địa điểm kinh doanh;

+ Lĩnh vực hoạt động của địa điểm kinh doanh;

+ Họ, tên, nơi cư trú, số Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác quy định tại Điều 10 Nghị định này của người đứng đầu địa điểm kinh doanh;

+ Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp đối với trường hợp địa điểm kinh doanh trực thuộc doanh nghiệp hoặc họ, tên, chữ ký của người đứng đầu chi nhánh đối với trường hợp địa điểm kinh doanh trực thuộc chi nhánh”.

Như vậy, theo quy định trên thì công ty bạn có thể mở địa điểm kinh doanh tại Thành phố Hồ Chí Minh kể cả khi công ty bạn không có chi nhánh ở đó.

Các tin khác

Dự toán được duyệt là căn cứ định giá gói thầu

Dự toán được duyệt là căn cứ định giá gói thầu Thưa Luật sư, tôi có vấn đề như sau mong Luật sư tư vấn. Luật sư cho tôi hỏi, giá ghi trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu là giá nào và giá gói thầu là giá nào ? Giá gói thầu để làm cơ sở xét duyệt trúng thầu có phải là giá ghi trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu hay không?

Thủ tục góp vốn bằng tài sản là ôtô trong công ty cổ phần

Thủ tục góp vốn bằng tài sản là ôtô trong công ty cổ phần Tôi là cổ đông của 1 công ty cổ phần. Tôi có tài sản cá nhân là xe oto 16 chỗ mua từ tháng 11/2015. Bây giờ tôi muốn chuyển từ tài sản cá nhân sang tài sản công ty. Tôi cần chuẩn bị những hồ sơ gì. Quy trình tôi thực hiện ra sao.

Thủ tục xin cấp lại con dấu của công ty khi bị mất

Thủ tục xin cấp lại con dấu của công ty khi bị mất Công ty tôi thành lập vào tháng 2 năm 2015, hiện tại công ty bị thất lạc con dấu. Và thủ tục xin cấp lại con dấu như thế nào. Tôi muốn hỏi trong trường hợp này công ty tôi có bị phạt không. Xin luật sư hãy giúp tôi

Có bắt buộc phải lắp đặt hệ thống báo cháy tự động cho nhà nghỉ không ?

Có bắt buộc phải lắp đặt hệ thống báo cháy tự động cho nhà nghỉ không ? Xin chào luật sư, tôi có kinh doanh hai nhà nghỉ, cả hai đều 4 tầng và diện tích sàn là 85m2. Vậy cho tôi hỏi tôi có phải lắp đặt hệ thống báo cháy tự động đối với hai nhà nghỉ đó không? Tôi xin cảm ơn.

Thay đổi thông tin đăng ký thuế của doanh nghiệp.

Thay đổi thông tin đăng ký thuế của doanh nghiệp. Chúng tôi đang muốn chuyển địa chỉ trụ sở công ty sang quận khác( trong thành phố Hà Nội). Được biết chúng tôi phải thực hiện khai báo trên cơ quan thuế tại cả địa chỉ cũ và địa chỉ mới. Mong luật sư tư vấn giúp tôi thủ ục thực hiện việc khai báo đó. Tôi xin cảm ơn.