Công ty có được quyền cắt giảm lao động trong thời buổi dịch bệnh Covid -19 ?
Thưa Luật sư, tôi có vấn đề như sau muốn được trình bày với Luật sư. Chuyện là công ty tôi đang lên kế hoạch cắt giảm bớt lao động do có khó khăn về tài chính bị ảnh hưởng bởi Covid 19. Vậy công ty làm vậy có vi phạm pháp luật hay không? Cảm ơn Luật sư!

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Tín Nhiệm. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

- Bộ luật Lao động năm 2012;

- Nghị định số 05/2015/NĐ-CP.

2. Luật sư tư vấn:

Trong trường hợp này, công ty cần nói rõ sự khó khăn mà công ty đang gặp phải để người lao động được biết, với hi vọng người lao động chung tay chia sẻ khó khăn cùng công ty; khi đó, người lao động sẽ chủ động viết đơn xin thôi việc, nhường việc làm lại cho người lao động khác, tạo điều kiện thuận lợi để công ty vượt qua thời kỳ khó khăn do dịch bệnh Covid-19. Đồng thời, công ty cũng cần có chính sách phù hợp để hỗ trợ cho người lao động tự nguyện thôi việc, có nhưng vậy sẽ hài hòa lợi ích của đôi bên.

Nếu người lao động không tự nguyện xin thôi việc hoặc số người xin thôi việc ít hơn số người mà công ty cần phải cắt giảm thì công ty có thể thực hiện quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động theo điểm c khoản 1 Điều 38 Bộ luật lao động năm 2012.

Cụ thể, căn cứ vào điểm c khoản 1 Điều 38 Bộ luật lao động năm 2012 và khoản 2 Điều 12 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP, trong trường hợp do thiên tai, hỏa hoạn hoặc địch họa, dịch bệnh, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc thì được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động.

Lưu ý: Căn cứ vào khoản 2 Điều 38 Bộ luật lao động năm 2012, khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong trường hợp này thì công ty phải báo cho người lao động biết trước theo khoảng thời gian sau đây:

- Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

- Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn.

- Ít nhất 03 ngày làm việc đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

 

Các tin khác

Cho em hỏi về vấn đề về bị tai nạn lao động

Cho em hỏi về vấn đề về bị tai nạn lao động Cụ thể là ngày 06/04/2020 em bị tai nạn lao động trong khi làm việc ở công ty . Em nằm viện đến ngày 13/04 thì xuất viện cà được phép nghỉ thêm đến ngày 20/04 thì đi tái khám , khi tái khám cắt chỉ vết thương ở chân bác sĩ cho em nghỉ bhxh thêm 06 ngày từ ngày 20 -25/04 Trong khi vẫn đang nghỉ ốm chế độ tai nạn lao động thì ngày 23/04 , em đc nhận quyết...

Pháp luật lao động

Pháp luật lao động Các văn bản có liên quan đến pháp luật lao động

Điều kiện để người thất nghiệp được hỗ trợ học nghề

Điều kiện để người thất nghiệp được hỗ trợ học nghề Thưa Luật sư, tôi có vấn đề như sau muốn được trình bày với Luật sư. Tôi đang trong chế độ hưởng trợ cấp thất nghiệp. Hiện tại tôi muốn làm đơn đề nghị được hỗ trợ học nghề thì phải làm như thế nào và thủ tục ra sao. Mong Luật sư tư vấn giúp tôi. Cảm ơn Luật sư

Doanh nghiệp bị phạt như thế nào khi không trả lại giấy tờ đã giữ của Người lao động khi chấm dứt hợ

Doanh nghiệp bị phạt như thế nào khi không trả lại giấy tờ đã giữ của Người lao động khi chấm dứt hợ Tôi có người bạn đang làm kế toán cho một công ty tư nhân, nhưng không muốn làm nữa và có đơn xin nghỉ việc, nhưng giám đốc công ty này không cho nghỉ (đã có đơn xin nghỉ hơn 30 ngày rồi). Vậy trong trường hợp này sẽ xử lý như thế nào?

Lao động nữ có được nghỉ một tiếng trong thời gian làm việc không?

Lao động nữ có được nghỉ một tiếng trong thời gian làm việc không? Cho tôi hỏi trường hợp sau: Bên công ty tôi mới tuyển dụng 01 nhân sự vừa nghỉ sinh xong, vậy khi bạn ấy vào làm việc bên công ty tôi thì có được hưởng chế độ con nhỏ về sớm 1 tiếng hay không? Nếu có thì vui lòng cho tôi xin dẫn chứng luật có liên quan nhé. Cảm ơn!
Tư vấn - Hỗ trợ
Tổng đài tư vấn luật trực tuyến 091.5067.566
Tin tiêu biểu trong ngày
Liên kết với chúng tôi
Đăng ký nhận tin
Đăng ký nhận bản tin hàng tuần miễn phí