• Trang chủ
  • Tin tức
  • Lao động
  • Doanh nghiệp bị phạt như thế nào khi không trả lại giấy tờ đã giữ của Người lao động khi chấm dứt hợ
Doanh nghiệp bị phạt như thế nào khi không trả lại giấy tờ đã giữ của Người lao động khi chấm dứt hợ
Tôi có người bạn đang làm kế toán cho một công ty tư nhân, nhưng không muốn làm nữa và có đơn xin nghỉ việc, nhưng giám đốc công ty này không cho nghỉ (đã có đơn xin nghỉ hơn 30 ngày rồi). Vậy trong trường hợp này sẽ xử lý như thế nào?

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Tín Nhiệm. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:
- Bộ luật lao động 2012;

- Nghị định 88/2015/NĐ-CP sửa đổi một số điều của Nghị định 95/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng.

2. Luật sư tư vấn:
Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 37 Bộ luật lao động 2012:

a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;

d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;

đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

e) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;

g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.

Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này;

Do đó, bạn đã báo trước 30 ngày trước khi nghỉ thì sẽ được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động.

Trường hợp Công ty không trả số BHXH cho người lao động thì bạn có thể trình báo lên Phòng lao động - Thương binh xã hội để xử phạt theo quy định tại Khoản 7 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP.

“Điều 8. Vi phạm quy định về sửa đổi, bổ sung, chấm dứt hợp đồng lao động

1. Phạt tiền người sử dụng lao động có một trong các hành vi: Sửa đổi quá một lần thời hạn hợp đồng lao động bằng phụ lục hợp đồng lao động hoặc khi sửa đổi thời hạn hợp đồng lao động bằng phụ lục hợp đồng lao động làm thay đổi loại hợp đồng lao động đã giao kết; không thực hiện đúng quy định về thời hạn thanh toán các khoản về quyền lợi của người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động; không trả hoặc trả không đủ tiền trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm cho người lao động theo quy định của pháp luật; không trả hoặc trả không đủ tiền bồi thường cho người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật; không hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại những giấy tờ khác đã giữ của người lao động sau khi chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật theo một trong các mức sau đây:

a) Từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

b) Từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

c) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

d) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

đ) Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Cho thôi việc từ 02 người lao động trở lên mà không trao đối với tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở hoặc không thông báo trước 30 ngày cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh trong trường hợp thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế;

b) Không lập phương án sử dụng lao động theo quy định của pháp luật.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc trả đủ tiền trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm, tiền bồi thường khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật cho người lao động cộng với khoản tiền lãi của số tiền chưa trả tính theo mức lãi suất tiền gửi không kỳ hạn cao nhất của các ngân hàng thương mại nhà nước công bố tại thời điểm xử phạt đối với hành vi không trả hoặc trả không đủ tiền trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm, tiền bồi thường cho người lao động quy định tại Khoản 1 Điều này;

b) Buộc hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại những giấy tờ khác đã giữ cho người lao động đối với hành vi không hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại những giấy tờ khác đã giữ của người lao động sau khi chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Khoản 1 Điều này.”

Các tin khác

Hôm nay Phạm Công Danh tiếp tục hầu tòa

Hôm nay Phạm Công Danh tiếp tục hầu tòa (Theo PLO)- Hôm nay (12-12), TAND Cấp cao tại TP.HCM mở phiên tòa xét xử phúc thẩm vụ án Cố ý làm trái quy định của Nhà Nước gây thiệt hại 6.126 tỉ đồng xảy ra tại ngân hàng xây dựng VN (nay là ngân hàng CB).

Điều kiện để người thất nghiệp được hỗ trợ học nghề

Điều kiện để người thất nghiệp được hỗ trợ học nghề Thưa Luật sư, tôi có vấn đề như sau muốn được trình bày với Luật sư. Tôi đang trong chế độ hưởng trợ cấp thất nghiệp. Hiện tại tôi muốn làm đơn đề nghị được hỗ trợ học nghề thì phải làm như thế nào và thủ tục ra sao. Mong Luật sư tư vấn giúp tôi. Cảm ơn Luật sư

Lao động nữ có được nghỉ một tiếng trong thời gian làm việc không?

Lao động nữ có được nghỉ một tiếng trong thời gian làm việc không? Cho tôi hỏi trường hợp sau: Bên công ty tôi mới tuyển dụng 01 nhân sự vừa nghỉ sinh xong, vậy khi bạn ấy vào làm việc bên công ty tôi thì có được hưởng chế độ con nhỏ về sớm 1 tiếng hay không? Nếu có thì vui lòng cho tôi xin dẫn chứng luật có liên quan nhé. Cảm ơn!

Kí hợp đồng lao động với thời gian làm việc 12 giờ một ngày có được không?

Kí hợp đồng lao động với thời gian làm việc 12 giờ một ngày có được không? Chào luật sư, công ty tôi đang muốn thuê nhân viên lái xe chở hàng. Khi có đơn hàng thì họ mới phải lái xe vận chuyển hàng hóa nên công ty tôi muốn kí hợp đồng lao động với thời gian làm việc 12h/ngày có được không? Tôi xin cảm ơn!

Có được sa thải nhân viên có hành vi xúi giục người khác nghỉ việc ?

Có được sa thải nhân viên có hành vi xúi giục người khác nghỉ việc ? Công ty tôi mới thành lập hơn 1 năm. Mới đây công ty chúng tôi mới cắt hợp đồng 1 tổ trưởng vì hết hợp đồng. Nhưng người này sai một công nhân khác trong xưởng lôi kéo các công nhân còn lại bỏ về giữa giờ làm việc nếu không về sẽ bị đánh ( đây là lần thứ 3.
Tư vấn - Hỗ trợ
Tổng đài tư vấn luật trực tuyến 0915067566
Liên kết với chúng tôi
Đăng ký nhận tin
Đăng ký nhận bản tin hàng tuần miễn phí