Dự toán được duyệt là căn cứ định giá gói thầu
Thưa Luật sư, tôi có vấn đề như sau mong Luật sư tư vấn. Luật sư cho tôi hỏi, giá ghi trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu là giá nào và giá gói thầu là giá nào ? Giá gói thầu để làm cơ sở xét duyệt trúng thầu có phải là giá ghi trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu hay không?

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 
Luật Đấu thầu năm 2013

Nghị định số 63/2014/NĐ-CP quy định chi tiết Luật Đấu thầu 

2. Luật sư tư vấn:
Căn cứ theo Điểm a, Khoản 2, Điều 35 Luật Đấu thầu năm 2013 quy định, giá gói thầu được xác định trên cơ sở tổng mức đầu tư hoặc dự toán (nếu có) đối với dự án; dự toán mua sắm đối với mua sắm thường xuyên. 

Giá gói thầu được tính đúng, tính đủ toàn bộ chi phí để thực hiện gói thầu, kể cả chi phí dự phòng, phí, lệ phí và thuế. Giá gói thầu được cập nhật trong thời hạn 28 ngày trước ngày mở thầu nếu cần thiết. Khoản 2, Điều 117 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định, trường hợp dự toán được phê duyệt của gói thầu cao hơn hoặc thấp hơn giá gói thầu ghi trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu đã duyệt thì dự toán đó sẽ thay thế giá gói thầu trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu. 

Theo đó, trường hợp gói thầu có dự toán được phê duyệt thì giá gói thầu làm căn cứ xét duyệt trúng thầu là dự toán được duyệt. 

Các tin khác

Thủ tục góp vốn bằng tài sản là ôtô trong công ty cổ phần

Thủ tục góp vốn bằng tài sản là ôtô trong công ty cổ phần Tôi là cổ đông của 1 công ty cổ phần. Tôi có tài sản cá nhân là xe oto 16 chỗ mua từ tháng 11/2015. Bây giờ tôi muốn chuyển từ tài sản cá nhân sang tài sản công ty. Tôi cần chuẩn bị những hồ sơ gì. Quy trình tôi thực hiện ra sao.

Thủ tục xin cấp lại con dấu của công ty khi bị mất

Thủ tục xin cấp lại con dấu của công ty khi bị mất Công ty tôi thành lập vào tháng 2 năm 2015, hiện tại công ty bị thất lạc con dấu. Và thủ tục xin cấp lại con dấu như thế nào. Tôi muốn hỏi trong trường hợp này công ty tôi có bị phạt không. Xin luật sư hãy giúp tôi

Có bắt buộc phải lắp đặt hệ thống báo cháy tự động cho nhà nghỉ không ?

Có bắt buộc phải lắp đặt hệ thống báo cháy tự động cho nhà nghỉ không ? Xin chào luật sư, tôi có kinh doanh hai nhà nghỉ, cả hai đều 4 tầng và diện tích sàn là 85m2. Vậy cho tôi hỏi tôi có phải lắp đặt hệ thống báo cháy tự động đối với hai nhà nghỉ đó không? Tôi xin cảm ơn.

Thay đổi thông tin đăng ký thuế của doanh nghiệp.

Thay đổi thông tin đăng ký thuế của doanh nghiệp. Chúng tôi đang muốn chuyển địa chỉ trụ sở công ty sang quận khác( trong thành phố Hà Nội). Được biết chúng tôi phải thực hiện khai báo trên cơ quan thuế tại cả địa chỉ cũ và địa chỉ mới. Mong luật sư tư vấn giúp tôi thủ ục thực hiện việc khai báo đó. Tôi xin cảm ơn.

Quy định về sàn giao dịch thương mại điện tử

Quy định về sàn giao dịch thương mại điện tử Tôi muốn thành lập một website bán hàng và đăng ký với bộ công thương là website thương mại điện tử bán hàng. Website của tôi chuyên bán các sản phẩm của cá nhân tôi có, ngoài ra tôi sẽ bán thêm các sản phẩm của các công ty bên ngoài.