Kí hợp đồng lao động với thời gian làm việc 12 giờ một ngày có được không?
Chào luật sư, công ty tôi đang muốn thuê nhân viên lái xe chở hàng. Khi có đơn hàng thì họ mới phải lái xe vận chuyển hàng hóa nên công ty tôi muốn kí hợp đồng lao động với thời gian làm việc 12h/ngày có được không? Tôi xin cảm ơn!

1. Cơ sở pháp lý:
- Bộ luật lao động 2012

2. Luật sư tư vấn:
+ Điều 104 của Bộ luật lao động năm 2012 quy định về thời giờ làm việc bình thường như sau:

- Thời giờ làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày và 48 giờ trong 01 tuần.

- Người sử dụng lao động có quyền quy định làm việc theo giờ hoặc ngày hoặc tuần; trường hợp theo tuần thì thời giờ làm việc bình thường không quá 10 giờ trong 01 ngày, nhưng không quá 48 giờ trong 01 tuần .

Nhà nước khuyến khích người sử dụng lao động thực hiện tuần làm việc 40 giờ.

- Thời giờ làm việc không quá 06 giờ trong 01 ngày đối với những người làm các công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

+ Giờ làm việc ban đêm được tính từ 22 giờ đến 6 giờ sáng ngày hôm sau (Điều 105 Bộ luật lao động 2012)

+ Điều 106 BLLĐ 2012 quy định làm thêm giờ là khoảng thời gian làm việc ngoài thời giờ làm việc bình thường được quy định trong pháp luật, thỏa ước lao động tập thể hoặc theo nội quy lao động.

Người sử dụng lao động được sử dụng người lao động làm thêm giờ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

- Được sự đồng ý của người lao động;

- Bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày, trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày; không quá 30 giờ trong 01 tháng và tổng số không quá 200 giờ trong 01 năm, trừ một số trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định thì được làm thêm giờ không quá 300 giờ trong 01 năm;

- Sau mỗi đợt làm thêm giờ nhiều ngày liên tục trong tháng, người sử dụng lao động phải bố trí để người lao động được nghỉ bù cho số thời gian đã không được nghỉ.

+ Điều 107 Bộ luật lao động 2012 quy định về việc làm thêm giờ trong những trường hợp đặc biệt như sau: Người sử dụng lao động có quyền yêu cầu người lao động làm thêm giờ vào bất kỳ ngày nào và người lao động không được từ chối trong các trường hợp sau đây:

- Thực hiện lệnh động viên, huy động bảo đảm nhiệm vụ quốc phòng, an ninh trong tình trạng khẩn cấp về quốc phòng, an ninh theo quy định của pháp luật;

- Thực hiện các công việc nhằm bảo vệ tính mạng con người, tài sản của cơ quan, tổ chức, cá nhân trong phòng ngừa và khắc phục hậu quả thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh và thảm họa.

Như vậy nếu bạn muốn kí hợp đồng lao động với người lao động quy định giờ làm việc là 12 giờ/ngày là trái với quy định của pháp luật về lao động.

Các tin khác

Hôm nay Phạm Công Danh tiếp tục hầu tòa

Hôm nay Phạm Công Danh tiếp tục hầu tòa (Theo PLO)- Hôm nay (12-12), TAND Cấp cao tại TP.HCM mở phiên tòa xét xử phúc thẩm vụ án Cố ý làm trái quy định của Nhà Nước gây thiệt hại 6.126 tỉ đồng xảy ra tại ngân hàng xây dựng VN (nay là ngân hàng CB).

Điều kiện để người thất nghiệp được hỗ trợ học nghề

Điều kiện để người thất nghiệp được hỗ trợ học nghề Thưa Luật sư, tôi có vấn đề như sau muốn được trình bày với Luật sư. Tôi đang trong chế độ hưởng trợ cấp thất nghiệp. Hiện tại tôi muốn làm đơn đề nghị được hỗ trợ học nghề thì phải làm như thế nào và thủ tục ra sao. Mong Luật sư tư vấn giúp tôi. Cảm ơn Luật sư

Doanh nghiệp bị phạt như thế nào khi không trả lại giấy tờ đã giữ của Người lao động khi chấm dứt hợ

Doanh nghiệp bị phạt như thế nào khi không trả lại giấy tờ đã giữ của Người lao động khi chấm dứt hợ Tôi có người bạn đang làm kế toán cho một công ty tư nhân, nhưng không muốn làm nữa và có đơn xin nghỉ việc, nhưng giám đốc công ty này không cho nghỉ (đã có đơn xin nghỉ hơn 30 ngày rồi). Vậy trong trường hợp này sẽ xử lý như thế nào?

Lao động nữ có được nghỉ một tiếng trong thời gian làm việc không?

Lao động nữ có được nghỉ một tiếng trong thời gian làm việc không? Cho tôi hỏi trường hợp sau: Bên công ty tôi mới tuyển dụng 01 nhân sự vừa nghỉ sinh xong, vậy khi bạn ấy vào làm việc bên công ty tôi thì có được hưởng chế độ con nhỏ về sớm 1 tiếng hay không? Nếu có thì vui lòng cho tôi xin dẫn chứng luật có liên quan nhé. Cảm ơn!

Có được sa thải nhân viên có hành vi xúi giục người khác nghỉ việc ?

Có được sa thải nhân viên có hành vi xúi giục người khác nghỉ việc ? Công ty tôi mới thành lập hơn 1 năm. Mới đây công ty chúng tôi mới cắt hợp đồng 1 tổ trưởng vì hết hợp đồng. Nhưng người này sai một công nhân khác trong xưởng lôi kéo các công nhân còn lại bỏ về giữa giờ làm việc nếu không về sẽ bị đánh ( đây là lần thứ 3.
Tư vấn - Hỗ trợ
Tổng đài tư vấn luật trực tuyến 0915067566
Liên kết với chúng tôi
Đăng ký nhận tin
Đăng ký nhận bản tin hàng tuần miễn phí