Quan hệ với người dưới 18 tuổi bị xử lý như thế nào?
Chào luật sư, luật sư cho tôi hỏi: Nếu tôi và bạn gái tôi ( bạn gái chưa đủ 18 tuổi) có quan hệ tình dục nhưng bạn gái hoàn toàn tự nguyện, không hề có sự cưỡng ép nào thì tôi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không ạ?

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ Luật Hình sự 2015;

Luật sửa đổi Bộ luật hình sự 2015.

2. Nội dung tư vấn:

Theo quy định tại Điều 145 Bộ Luật hình sự về hành vi giao cấu hoặc hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi:

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Như vậy có thể chia hai trường hợp như sau:

- Trường hợp thứ nhất, giao cấu hoặc hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, mặc dù hai bên tự nguyện thì bạn ( người đủ 18 tuổi) thực hiện hành vi này đối với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi vẫn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự và cụ thể là tội phạm quy định tại Điều 145 như trên.

- Trường hợp thứ hai, giao cấu hoặc có hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi: thì đối với trường hợp này, nếu không có căn cứ là có hành vi đe dọa dùng vũ lực, dùng vũ lực, cưỡng ép, và các hành vi khác mang tính ép buộc, khống chế mà có thể chứng minh được hai bên hoàn toàn tự nguyện thì bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự vì Bộ Luật Hình sự không quy định trách nhiệm hình sự trong trường hợp người đủ 16 tuổi tự nguyện. Tuy nhiên, mặc dù không bị truy cứu trách nhiệm hình sự nhưng trách nhiệm dân sự sẽ đặt ra nếu việc quan hệ đó để lại hậu quả ( có thai) và bố, mẹ ( là người đại diện theo pháp luật) của người đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi có quyền khởi kiện yêu cầu bạn thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng theo quy định pháp luật.

Các tin khác

Xử phạt người phá đám cưới do mâu thuẫn nợ nần như thế nào?

Xử phạt người phá đám cưới do mâu thuẫn nợ nần như thế nào? Chào luật sư trước đây mẹ cháu từng vướng tiền hụi với 2 người dì ruột. Họ không đồng ý thưa ra tòa để được hoàn trả 1 cách hợp lí mà đòi trả hoài 1 khoang tiền lời. Mẹ cháu đã trả 1 thời gian nhưng khoảng tiền từ 4triệu đồng hiện tại được tính lời lên tới gần 12triêu.

Nhận tiền của ATM online trả nhàm có vi phạm pháp luật không

Nhận tiền của ATM online trả nhàm có vi phạm pháp luật không Tôi co vay của atm online số tiền là 3.000.000 vnđ, trong hồ sơ vay ghi tiền lãi suất 12. 00 o/o năm, tôi trả 3 tháng góp, một tháng 1.426.000 là xong, tôi thấy trong hồ sơ ghi lãi suất là 12% ôi không hiểu là góp vậy có đúng không

Đánh người trộm chó cho đến chết vào ngày 22/10/2018 hai thanh niên bị lãnh án tù về tội gì?

Đánh người trộm chó cho đến chết vào ngày 22/10/2018 hai thanh niên bị lãnh án tù về tội gì? Thưa Luật sư, cho tôi hỏi vụ án người trộm chó bị người dân trong làng ở khu vực huyện Thuỷ Nguyên, Hải Phòng đánh cho đến chết vào khoảng 11 giờ đêm ngày 22/10/2018. Thì Luật sư cho tôi hỏi hai người đánh thanh niên trộm chó này sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về tội gì?

Trang chủ Hôn nhân Tư vấn luật hôn nhân Chồng vay tiền đánh lô đề, đánh bài thì vợ có phải trả khô

Trang chủ Hôn nhân Tư vấn luật hôn nhân Chồng vay tiền đánh lô đề, đánh bài thì vợ có phải trả khô Tôi có một vấn đề thắc mắc mong nhận được sự tư vấn từ Luật sư. Chồng tôi có chơi lô đề và bài bạc và có vay của 3 người số tiền là 30 triệu đồng để chơi lô đề. Tôi không đồng ý cho anh ấy vay tiền chơi nhưng chồng tôi đã nghiện rồi nên không thể dứt ra được. Bây giờ những người kia đến đòi tiền nhưng chồng tôi vì sợ quá nên đã...

Nợ tiền vay đánh lô đề có phải trả không ?

Nợ tiền vay đánh lô đề có phải trả không ? Chào luật sư. Em trai em có chơi lô , ghi điểm lô qua tin nhắn điện thoại cho anh T ( T là người ghi hộ ăn hoa hồng). Em trai tôi nợ điểm lô 390 triệu. Anh T gọi điện thoại báo cho gia đình tôi số nợ đấy và bắt nhà tôi trả nợ.
Tư vấn - Hỗ trợ
Tổng đài tư vấn luật trực tuyến 0915067566
Liên kết với chúng tôi
Đăng ký nhận tin
Đăng ký nhận bản tin hàng tuần miễn phí